Không có bản thiết kế xây dựng có được chuyển quyền sở hữu nhà không?

Hỏi: Tôi có mua một căn nhà diện tích 60m2, tổng diện tích xây 3 tầng là 173,1m2. Tôi là chủ thứ ba của ngôi nhà này. Khi làm hợp đồng chuyển nhượng tôi đã có đủ giấy tờ pháp lý, nhưng không có bản thiết kế nhà và giấy phép xây dựng.

Vừa qua, khi tôi làm thủ tục chuyển tên căn nhà thì cán bộ Phòng Tài nguyên và Môi trường thành phố yêu cầu tôi phải có bản thiết kế xây dựng nhà và giấy phép xây dựng, nếu không có thì tôi sẽ phải làm lại giấy tờ này và phải chịu toàn bộ chi phí.

 

Tôi xin hỏi, yêu cầu của cán Phòng TN&MT như vậy có đúng không? Nếu tôi không tìm lại được các giấy tờ nêu trên thì phải làm thế nào?

 

Vương Văn Vui (tỉnh Hòa Bình)

 

quyền sở hữu nhà

Luật Đất đai không quy định phải có bản thiết kế xây dựng nhà và cấp phép xây

dựng nhà ở khi chuyển quyền sở hữu nhà. Ảnh minh họa. Nguồn: Vietq

 

Trả lời:

Dưới đây là trả lời của Bộ Tài nguyên và Môi trường với trường hợp của ông Vui:

 

Theo những gì mà ông Vui hỏi thì năm 2016 ông có mua một căn nhà (ông là chủ thứ ba của ngôi nhà) và khi làm hợp đồng chuyển nhượng đã có đủ giấy tờ pháp lý, có công chứng, có sổ đỏ ghi đầy đủ diện tích nhà đã xây. Tuy nhiên, trong câu hỏi của ông Vui lại không nêu rõ giấy tờ pháp lý và nội dung về nhà ở thể hiện trên giấy chứng nhận đã cấp nên chúng tôi chưa có đủ cơ sở để trả lời cụ thể.

 

Trong trường hợp ngôi nhà đã được chứng nhận quyền sở hữu (được cấp Giấy chứng nhận về quyền sở hữu nhà ở hoặc được chứng nhận quyền sở hữu trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất) trước khi ông Vui mua, đồng thời đủ điều kiện của nhà ở khi tham gia giao dịch quy định tại Khoản 1, Điều 118 của Luật Nhà ở thì ông Vui vẫn được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Các nội dung đã được nêu tại Điều 104 của Luật Đất đai, Điểm đ, Khoản 1, Điều 31 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai mà không yêu cầu phải có bản thiết kế xây dựng nhà và cấp phép xây dựng nhà ở.

 

Còn nếu ngôi nhà nêu trên chưa được chứng nhận quyền sở hữu, chiếu theo quy định tại Khoản 1, Điều 118 của Luật Nhà ở, để bảo đảm điều kiện của nhà ở khi tham gia giao dịch nhà ở đó thì ông Vui cần phải chứng nhận quyền sở hữu nhà ở trước khi ký kết hợp đồng mua bán nhà ở.

 

Điều 104 của Luật Đất đai, Điều 31 và Điều 70 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP đã nêu rõ quy định về việc chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

 

Hỏi: Tôi có mua một căn nhà diện tích 60m2, tổng diện tích xây 3 tầng là 173,1m2. Tôi là chủ thứ ba của ngôi nhà này. Khi làm hợp đồng chuyển nhượng tôi đã có đủ giấy tờ pháp lý, nhưng không có bản thiết kế nhà và giấy phép xây dựng.

Vừa qua, khi tôi làm thủ tục chuyển tên căn nhà thì cán bộ Phòng Tài nguyên và Môi trường thành phố yêu cầu tôi phải có bản thiết kế xây dựng nhà và giấy phép xây dựng, nếu không có thì tôi sẽ phải làm lại giấy tờ này và phải chịu toàn bộ chi phí.

 

Tôi xin hỏi, yêu cầu của cán Phòng TN&MT như vậy có đúng không? Nếu tôi không tìm lại được các giấy tờ nêu trên thì phải làm thế nào?

 

Vương Văn Vui (tỉnh Hòa Bình)

Luật Đất đai không quy định phải có bản thiết kế xây dựng nhà và cấp phép xây dựng nhà ở khi chuyển quyền sở hữu nhà.

Trả lời:

Dưới đây là trả lời của Bộ Tài nguyên và Môi trường với trường hợp của ông Vui:

 

Theo những gì mà ông Vui hỏi thì năm 2016 ông có mua một căn nhà (ông là chủ thứ ba của ngôi nhà) và khi làm hợp đồng chuyển nhượng đã có đủ giấy tờ pháp lý, có công chứng, có sổ đỏ ghi đầy đủ diện tích nhà đã xây. Tuy nhiên, trong câu hỏi của ông Vui lại không nêu rõ giấy tờ pháp lý và nội dung về nhà ở thể hiện trên giấy chứng nhận đã cấp nên chúng tôi chưa có đủ cơ sở để trả lời cụ thể.

 

Trong trường hợp ngôi nhà đã được chứng nhận quyền sở hữu (được cấp Giấy chứng nhận về quyền sở hữu nhà ở hoặc được chứng nhận quyền sở hữu trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất) trước khi ông Vui mua, đồng thời đủ điều kiện của nhà ở khi tham gia giao dịch quy định tại Khoản 1, Điều 118 của Luật Nhà ở thì ông Vui vẫn được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Các nội dung đã được nêu tại Điều 104 của Luật Đất đai, Điểm đ, Khoản 1, Điều 31 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai mà không yêu cầu phải có bản thiết kế xây dựng nhà và cấp phép xây dựng nhà ở.

 

Còn nếu ngôi nhà nêu trên chưa được chứng nhận quyền sở hữu, chiếu theo quy định tại Khoản 1, Điều 118 của Luật Nhà ở, để bảo đảm điều kiện của nhà ở khi tham gia giao dịch nhà ở đó thì ông Vui cần phải chứng nhận quyền sở hữu nhà ở trước khi ký kết hợp đồng mua bán nhà ở.

 

Điều 104 của Luật Đất đai, Điều 31 và Điều 70 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP đã nêu rõ quy định về việc chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

 

(Kiến thức xây dựng)
Từ khóa liên quan tới tin tức "Không có bản thiết kế xây dựng có được chuyển quyền sở hữu nhà không?"
quyền sỡ hữu nhà đất quy định về quyền sở hữu nhà đất các quy định về quyền sỡ hữu nhà đất
Bài viết liên quan: -->
--> --> -->
Bài viết liên quan:
  •   Giải pháp giúp chống thấm cho từng loại mái nhà để đạt hiệu quả nhất 730
  •   Giải pháp giúp chống thấm chân tường hiệu quả 765
  •   Cách để sử dụng sơn nước đúng cách mang lại hiệu quả cao 659
  •   Những loại vật liệu xây dựng giúp tiết kiệm năng lượng 1026
  •   Những lưu ý trong thiết kế và xây dựng biệt thự (phần 2) 1017
  •   Những lưu ý trong thiết kế và xây dựng biệt thự (phần 1) 1521
  •   Những cách kiểm tra để phát hiện tôn kém chất lượng 1153
  •   Giải mã nguyên nhân kính cường lực trong nhà tự vỡ 1244
  •   Sửa chữa, xây nhà cuối năm: Đau đầu thuê thầu, chọn thợ 1105
  •   Những thiết bị đắt tiền cũng phải sắm khi xây sửa nhà 1109
Nội dung mở rộng cho "Không có bản thiết kế xây dựng có được chuyển quyền sở hữu nhà không?":
Vui lòng đăng nhập hoăc đăng ký để thêm nội dung mở rộng
Nguồn: nhadatso.com